Sách bán chạy

Đăng nhập

hoặc
Đăng ký

hoặc

Video hoạt động

Video khác

Tin tức - sự kiện

Đơn vị chỉ được tự chủ phần tiết kiệm từ nguồn ngân sách cấp

(Taichinh) - Chi cục Khai thác và bảo vệ nguồn lợi thủy sản là đơn vị quản lý nhà nước thực hiện tự chủ theo Nghị định 130/2005/NĐ-CP, đơn vị có thu phí, lệ phí và sử dụng theo quyết định 31/2007/QĐ-BTC ngày 15/5/2007 của Bộ Tài chính. Cuối năm chênh lệch thu - chi phí, lệ phí đơn vị đưa vào nguồn kinh phí quản lý hành chính tiết kiệm được để thực hiện chế độ tự chủ theo Thông tư 71/2014/TTLT-BTC-BNV.
 
 
Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Chi phí kiểm toán của dự án thực hiện theo quy định nào?

(Taichinh) - Công ty tôi có thực hiện thuê kiểm toán báo cáo quyết toán của dự án đầu tư, bên tôi đầu tư mua sắm có cả thiết bị phần cứng, trang bị bản quyền phần mềm (để cài đặt cho phần cứng) và dịch vụ đào tạo, chuyển giao công nghệ.
 
 
Ảnh minh họa. Nguồn: internet
 
Việc tính phí kiểm toán thực hiện theo thông tư số 19/2011/TT-BTC. Khi tính cơ cấu vốn thiết bị (để đánh giá có chiếm từ 51% tổng mức đầu tư hay không) thì giá trị phần vốn này được xác định như nào? (chỉ gồm phần cứng hay tất cả các hạng mục) Rất mong nhận được sự phản hồi sớm của Bộ. Tôi xin cảm ơn!

Hướng dẫn thanh toán tiền lương làm thêm giờ cho cán bộ viên chức

(Taichinh) - Tôi công tác tại một Ban quản lý dự án chuyên nghành. Thực hiện theo Thông tư 05/2014/TT-BTC ngày 06/01/2014 quy định về quản lý, sử dụng các khoản thu từ hoạt động quản lý dự án của các chủ đầu tư, Ban quản lý dự án; Thông tư 23/2015/TT- BLĐTBXH ngày 23/06/2015 hướng dẫn thực hiện một số điều về tiền lương của Nghị Định số 05, hiện nay đơn vị tôi khi thanh toán làm thêm giờ có vấn đề vướng mắc xin ý kiến giải đáp của Bộ Tài Chính.
 
 
Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Hướng dẫn trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi

(Taichinh) - Tổng cục Thuế nhận được Công văn số 77384/CT-TTr1 ngày 8/12/2015 của Cục Thuế Hà Nội trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi. Về vấn đề này, ngày 9/3/2016 Tổng cục Thuế có Công văn 920/TCT-CS trả lời như sau:
 
 
Ảnh minh họa. Nguồn: internet
 
Theo quy định tại khoản 3 Điều 2 và Điều 6 Thông tư số 228/2009/TT-BTC ngày 7/12/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc trích lập và sử dụng khoản dự phòng nợ phải thu khó đòi thì doanh nghiệp được trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi nếu doanh nghiệp có khoản nợ phải thu quá hạn thanh toán, được ghi trên hợp đồng kinh tế, các khế ước vay nợ hoặc các cam kết nợ khác; khoản nợ phải có chứng từ gốc, có đối chiếu xác nhận của khách nợ về số tiền còn nợ, bao gồm: hợp đồng kinh tế, khế ước vay nợ, bản thanh lý hợp đồng, cam kết nợ, đối chiếu công nợ và các chứng từ khác.
 
Theo công văn của Cục Thuế trình bày thì Công ty cổ phần đầu tư và phát triển đô thị Thành Nam chỉ ký hợp đồng hoặc thỏa thuận hợp đồng với cá nhân để được quyền sử dụng đất gắn với tài sản trên đất, căn hộ, biệt thự và Công ty đã chuyển tiền cho các cá nhân, trong khi hồ sơ trích lập dự phòng liên quan đến các cá nhân nên khó khăn cho việc đối chiếu xác định tính pháp lý của hồ sơ.
 
Căn cứ quy định nêu trên, về nguyên tắc doanh nghiệp được trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi nếu doanh nghiệp có khoản nợ phải thu quá hạn thanh toán, có đầy đủ hồ sơ, chứng từ theo quy định. Theo đó, đối với trường hợp Công ty cổ phần đầu tư và phát triển đô thị Thành Nam có khoản nợ phải thu của các cá nhân, nếu hồ sơ liên quan đến việc trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi của các cá nhân này chưa đầy đủ và chưa đủ tính pháp lý thì chưa có đủ cơ sở để trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi theo quy định.
 
 
Theo gdt.gov.vn
 

Gỡ vướng về quyết toán khoản chi công tác phí

(Taichinh) - Tôi đang làm công tác kế toán tại Trung tâm Dịch vụ việc làm thuộc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội. Hiện nay đơn vị chúng tôi được cấp kinh phí chi hoạt động quản lý bảo hiểm thất nghiệp; hình thức cấp phát là qua tài khoản tiền gửi tại Kho bạc.
 
 
Ảnh minh họa. Nguồn: internet
 
Chúng tôi có một vấn đề khi quyết toán kinh phí mong quý Bộ giải đáp: Chúng tôi nhận được công văn của cơ quan cấp trên đi công tác từ ngày 27-31/12/2013 và thanh toán công tác phí vào ngày 2/1/2014. Chúng tôi đã quyết toán khoản chi này vào niên độ 2014 nhưng cơ quan tài chính nhận định khoản chi này phải được quyết toán vào niên độ 2013 và kiến nghị xuất toán khoản chi này vì sai niên độ. Xin hỏi quý Bộ kiến nghị của cơ quan tài chính như vậy có đúng hay không?

Bạn đã thêm sản phẩm vào giỏ hàng!